🌼 พาชมทุ่งดอกแดฟโฟดิลสีเหลืองสดใสจนต้องไปสัมผัสซักครั้งที่! ‘จีรีซาน ชีสแลนด์ (Jirisan Cheese Land, 지리산치즈랜드)’ ในจังหวัดชอลลานัมโด~~~~~~🤩
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_ca9f5992858a47deb4aef5a042e2d6b3~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_ca9f5992858a47deb4aef5a042e2d6b3~mv2.jpg)
🧀 ดินแดนสีเหลืองอร่ามเหมือนก้อนชีสลามไปทั่วท้องทุ่ง ‘Jirisan Cheese Land’ จุดชมดอกแดฟโฟดิลในช่วงฤดูใบไม้ผลิที่ทุกคนต้องมาให้ได้!!!~~~📌 ที่แห่งนี้ตั้งอยู่บนฟาร์มปศุสัตว์ใกล้ยอดเขาจีรีซาน ⛰️
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_20c54284dd90431a81dce04552861bcf~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_20c54284dd90431a81dce04552861bcf~mv2.jpg)
เมื่อมองไปรอบๆ ก็ยังเห็นวิวริมทะเลสาบอ่างเก็บน้ำคูมาน (Guman Reservoir Lake, 구만저수지) กว้างยาวสุดสายตาอีกด้วย~💧 ชวนให้ได้เพลิดเพลินไปกับธรรมชาติและทัศนียภาพของทุ่งดอกแดฟโฟดิลบานสะพรั่งอวดสีเหลืองสดงดงามดั่งภาพวาด ช่างเป็นสิ่งที่น่าจดจำที่สุดในการได้มาเที่ยวที่นี่เลยว่าไหมคะ?~💛
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_0bc0b5b7b02a4007844558430b44cee2~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_0bc0b5b7b02a4007844558430b44cee2~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_0f0fc2510e5d4188a81cda594cbe3990~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_0f0fc2510e5d4188a81cda594cbe3990~mv2.jpg)
ยิ่งถ้ามากับคนรู้ใจแชะรูปโชว์ความหวานล่ะก็ บอกเลยว่าน่าอิจฉาสุดๆ😍 ใกล้กับทุ่งดอกแดฟโฟดิลทุกคนสามารถนั่งปิกนิก สูดกลิ่นหอมละมุนของดอกไม้โดยมีเจ้าแกะน่ารักทั้งหลายเป็นแบล็คกราวน์ให้ถ่ายรูปเก๋ๆ ไม่เหมือนใคร🐑📸
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_1d9a28e4395c427e8f118fa416d38965~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_1d9a28e4395c427e8f118fa416d38965~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/f50a55_109edf86e52e436aa87fb47fdc9bf21a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f50a55_109edf86e52e436aa87fb47fdc9bf21a~mv2.jpg)
แถมยังมีจุดขายโยเกิร์ตรสชีสสุดพิเศษเฉพาะให้ได้ลองซื้อชิมกันด้วยน้า~🥛 แหล่งท่องเที่ยวที่เหมาะสำหรับมาพักผ่อนท่ามกลางบรรยากาศแสนโรแมนติกของดอกไม้ผลิบานแบบนี้ พลาดไม่ได้แล้ว ต้องมาให้ได้นะ!~😆
.
.
⏰ เวลาเปิด-ปิด : ทุกวัน 09:00 - 18:00 น.
💸 ค่าเข้าชม : ผู้ใหญ่ 5,000 วอน / เด็ก อายุ 5-13 ปี 3,000 วอน
*ราคาค่าเข้ายังไม่รวมกับค่าให้อาหารแกะ 2,000 วอน และค่าโยเกิร์ตเริ่มต้นที่ 6,000 วอน
.
📍 1590-62 Saneop-ro, Sandong-myeon, Gurye-gun, Jeollanam-do, South Korea
🚌 การเดินทาง : นั่งรถบัสสายนอกเมืองจากสถานีขนส่งโซลนัมบู (Seoul Nambu Bus Terminal, 서울남부버스터미널) >> มาลงที่สถานีขนส่งคูรเย (Gurye Bus Terminal, 구례공영버스터미널) >> แล้วต่อรถบัสสาย 7-2 >> นั่งมาลงที่ป้ายอีพยอง (Ipyeong, 이평) >> แล้วเดินต่อไปอีกประมาณ 600 เมตร ก็จะถึงจุดหมายปลายทางแล้วค่ะ